ใครใช้ Subtitle Workshop อยู่บ้างคับ มีคำถามคร๊าบบบบ

อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับการใส่ซับไตเติ้ล การเพิ่มภาษา การปรับ timing และอื่นๆ เกี่ยวกับซับไตเติ้ล

Moderator: aot

ใครใช้ Subtitle Workshop อยู่บ้างคับ มีคำถามคร๊าบบบบ

Postby Hibari109 » Sat Sep 29, 2012 7:11 pm

คือผมจะสร้าง Timing อ่ะคับ

เวลากด Ins มันก็จะเริ่มต้นประโยค แต่ มันให้ Duration มาแค่ 1 sec

ผมอยากรู้ว่าจะมีวิธีไหนที่สามารถกำหนด end time ไปด้วยนะครับ

ตัวอย่างเช่น

กด Ins จะได้ Start time ได้ 00:00:01,500 และ ได้ End Time 00:00:02,500 มาเลยอ่ะคับ

พอมากด Ins อีกครั้ง มันก็เริ่ม Start time ใหม่ 00:00:05,000 และได้ End time 00:00:06,000

พอจะมีวิธีไหนที่ จะระบุเวลา End time ไปด้วยเลยคับ

เพราะตอนนี้ต้องมานั่งไล่แก้ตัว End time ทุกอันเลย

มือใหม่ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
Hibari109

Postby warunees » Thu Oct 04, 2012 1:21 pm

ในโปรแกรมจะมีแถบเครื่องมือใต้วีดีโออยู่ ซึ่งจะมีปุ่มกำหนด start time กับ end time จากวีดีโอได้เลย
ปุ่มพวกนี้ใช้สะดวก แล้วก็ประหยัดเวลาในการทำ timing ได้เป็นอย่างมาก ลองฝึกใช้ดูนะคะ

ส่วนเวลากดปุ่ม ins แล้วโปรแกรมจะขึ้น line ซับบรรทัดใหม่ให้พร้อมกับ duration 1 วินาทีนั้น ไม่ค่อยมีใครหาวิธีแก้ไขค่าตั้งต้น
เพราะเวลาแสดงซับในแต่ละ line จะมีความยาวไม่เท่ากันอยู่แล้ว ขึ้นอยู่ประโยคที่นักแสดงในวีดีโอพูด
วีธีตั้งค่า end time อย่างง่ายคือ เมื่อหมดประโยคพูด ให้กดภาพวีดีโอเพื่อหยุดภาพ
จากนั้นกดปุ่มที่มีลักษณะเหมือนลูกศรชี้ขวา แต่มีแค่ครึ่งบน ซึ่งเป็นปุ่ม set final time
แค่นี้ซับ line นั้นก็จะได้ end time แล้วค่ะ ไม่ต้องไปแก้ไขตัวเลขเอง

ข้อควรระวังในการใช้ปุ่ม set final time
ในกรณีที่พิมพ์ซับทิ้งไว้แล้วหลายๆ บรรทัด แล้วค่อยทำ timing ทีหลัง เมื่อทำการกดปุ่ม set final time ที่บรรทัดใดบรรทัดหนึ่ง
start time ของซับ line ถัดไปจะถูกปรับให้มีค่ามากกว่า end time ของบรรทัดที่กดปุ่มทุกครั้ง
ดังนั้นจึงควรเช็ค end time ของ line ถัดไปว่ามีค่ามากกว่า start time ด้วย
เนื่องจากถ้า start time ของซับ line ใดๆ มีค่ามากกว่า end time ของ line นั้น เวลา save ซับ line นั้นจะหายไปโดยอัตโนมัติ
ในความสะดวกสบาย ก็มีข้อให้ควรระวัง แต่ถ้าฝึกทำ timing บ่อยๆ ชินกับการใช้โปรแกรมและปุ่มต่างๆ แล้ว
โอกาสที่จะเกิดปัญหาพวกนี้ก็จะลดลงไปเองค่ะ
warunees

Return to Subtitle Technique