มีปัญหา ซัปดีเลย์ เรื่อยๆ กดให้ตรงครั้งเดียวไม่ได้

อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับการใส่ซับไตเติ้ล การเพิ่มภาษา การปรับ timing และอื่นๆ เกี่ยวกับซับไตเติ้ล

Moderator: aot

มีปัญหา ซัปดีเลย์ เรื่อยๆ กดให้ตรงครั้งเดียวไม่ได้

Postby BBoss » Sun May 20, 2012 8:57 am

ผมใช้ KMplayer ครับ
ผมมีปัญหาคือซัปมันดีเลย์เรื่อยๆครับ ผมต้องคอยกด [ (ให้ซัปมันเร็วขึ้นเรื่อยๆ)
คือไม่สามารถให้ซัปตรงกับเสียงในครั้งแรกในทีเดียวเพราะมันก็จะดีเลย์อีก ผมเห็นว่ามีหลายคำสั่งในนั้นแต่ผมทำไม่เป็นครับ

ขอบคุณไว้ก่อนครับ
BBoss

Postby kobjai » Thu May 24, 2012 6:59 am

น่าจะเวอร์ชั่นของซับไตเติ้ลกับตัวหนังไม่ตรงกัน อย่างซีรี่ยส์ฝรั่งบางเรื่อง จะมีออกมาหลายเวอร์ชั่น บางที 2 บางที 3 ก็ต้องดูว่าไฟล์หนังที่เรามีเป็นเวอร์ชั่นอะไร แล้วโหลดซับให้ตรงกับตัวหนัง ตัวอย่าง พวก LOL , HDTV , Version 720p.Dimension, อะไรอย่างนี้เป็นต้น

หรือถ้าจะเอาซับเป็นหลักแล้วมันไม่ตรงกับตัวหนัง ก็โหลดหนังตัวใหม่

แนะนำได้เท่านี้

แต่ถ้ามีไม่มีซับไทยเวอร์ชั่นที่คุณต้องการและอยากแก้ซับ

1 ลองโหลดซับอังกฤษที่ตรงกับหนังที่เรามีลงที่นี่แล้วก๊อปคำแปลลงทีละอัน

2 โหลดโปรแกรมที่ใช้ edit subtitle มา แล้วมาแก้ timeline เอาเอง

ใครมีวิธีง่ายกว่านี้ช่วยบอกด้วย
kobjai

Return to Subtitle Technique