ถามเรื่องการทำสีในซับไตเติ้ลหน่อยครับ กรุณาเข้ามาดูหน่อย

อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับการใส่ซับไตเติ้ล การเพิ่มภาษา การปรับ timing และอื่นๆ เกี่ยวกับซับไตเติ้ล

Moderator: aot

ถามเรื่องการทำสีในซับไตเติ้ลหน่อยครับ กรุณาเข้ามาดูหน่อย

Postby hunk01 » Sat Dec 03, 2011 4:45 pm

กำลังทำซับ แล้วมีปัญหาคาใจ
ถ้าหนังมีคนสองคนกำลังสนทนากัน แล้วเกิดมีการพูดพร้อมๆกัน สองคน เราพิมพ์ซับประโยคที่เขาพูดพร้อมกัน(ทั้งสองฝ่าย) โดยแบ่งเป็นคนละบรรทัด ทีนี้
ต้องการแยกสีคนละสี ให้ชัดเจนไปเลย ว่าประโยคไหนใครพูด
ขอถามขั้นตอนการแยกสีคนละสี บนช่องทำซับซึ่งแบ่งเป็นสองบรรทัด (พูดเอง งงเอง 55+) เช่น

- รบกวนหน่อย
- ฉันจะช่วยคุณเอง

แบบนี้แหละ จะแยกสีให้เป็นคนละสีไปเลย ต้องทำยังไงครับ รบกวนหน่อย
hunk01

Postby aot » Mon Dec 05, 2011 7:57 am

ผมใช้ aegisub ในการทำครับ กำหนดสีแบบแยกจุดได้เลย
aot

Postby simulationk » Tue Jul 24, 2012 1:54 pm

ลอง save ไฟล์ซับไตเติ้ล ออกมาดูครับ
ยกตัวอย่าง *.ass เมื่อเรา export มันออกมาแล้วให้เปิดด้วย notepad หรือแก้ไขนามสกุลของไฟล์ได้เลยครับ

ในไฟล์นั้นจะมี code อยู่ซึ่งเราสามารถกำหนดได้ทุกอย่างทั้งขนาด สี ฟอนท์ ซึ่งต้องลองคลำดูครับ ซึ่งผมจะ guide ให้แค่ว่าการกำหนด code สีนั้นจะแตกต่างจากทั่วไปนั่นคือ ปกติ code สีเราจะเรียง R,G,B แต่ในไฟล์นั้นจะเป็น B,G,R ครับ

ในส่วนของแต่ละบุคคลให้ลองก๊อบปี้บรรทัดที่เป็น Default ดูครับ ปกติทุกบรรทัด code ของเราจะตั้งค่าเป็น "รูปแบบ" Default ซึ่งตรงนี้เป็นตัวกำหนด "รูปแบบ" ให้ subtitle เรา เช่น คุณอาจก๊อปปี้และแก้ไขชื่อ "รูปแบบ" ให้เป็นชื่อของตัวละครที่พูด เพื่อจำแนกได้ง่ายขึ้น และแต่ละบรรทัดของประโยค ให้ระบุรูปแบบที่เรากำหนดไว้ ซึ่งต้องใช้เวลาพอสมควรถ้าคิดจะเปลี่ยนทั้งหมด ทีละบรรทัด

ในส่วนของ aegisub สามารถทำให้ทุกอย่างง่ายขึ้นได้ แต่ถ้าจะให้ผมแนะนำเราควรจะรู้ที่มาที่ไปของมันก่อนจะเป็นการดีมากครับ
simulationk

Return to Subtitle Technique