มีโปรแกรมตัดต่อวิดีโอตัวไหนเเจ่มๆ กว่า uleadstudio ไหมครับ

สอบถามเทคนิคเกี่ยวกับการแปลงหนัง การตัดต่อหนัง การใส่ซับไตเติ้ล

Moderator: aot

มีโปรแกรมตัดต่อวิดีโอตัวไหนเเจ่มๆ กว่า uleadstudio ไหมครับ

Postby twohandcrikky » Wed Jan 12, 2011 12:21 am

คือผมใช้ ulead studio อยู่ เเต่ไม่ชอบใจอยู่หลายๆ อย่าง ไม่ทราบว่าเพราะผมทำไม่เป็น หรือด้วยเหตุใด วานผู้รู้ เตพๆ สอนหรือเเนะนำโปรแกรมใหม่ด้วยคร้าบบบบบ

((( คือ ผมกำลังหัดตัดต่อ ตัวอย่างหนัง HD หลายๆ เรื่อง มาร้อยเรียงต่อกันเป็นเรื่องราวน่ะครับ))))

ปัญหานะคร้าาบบ
1 ผมตัดต่อไฟล์ .mov + .mpg หลายๆ ไฟล์ (ต้นฉบับเต็มจอ ภาพสวย) แต่พอจะ save เก็บเป็นไฟล์วิดีโอ กลับหาตัวเลือกที่ output มันคุณภาพสูงสุด ไม่ถูกใจเลย แถมวิดิโอที่ได้กลับถูกลดขนาด กรอบแสดงผล จากเต็มจอ 100% เหลือ 80% ลงซะงั้น

2. การที่เรานำไฟล์วิดีโอ( input) หลายๆ นามสุกล หลายๆ ขนาดความกว้างหน้าจอ มาต่อๆกัน มันจะทำให้ output ที่ได้ คุณภาพต่ำลงกว่ามาตรฐาน ใช่หรือไม่ครับ
twohandcrikky

Re: มีโปรแกรมตัดต่อวิดีโอตัวไหนเเจ่มๆ กว่า uleadstudio ไหมคร

Postby PALAMAZ » Wed Jan 12, 2011 4:09 pm

จากเดิมผมก็ใช้นะ แต่ไม่ค่อยเท่าไหร่อย่างที่กล่าวมานั่นแหละครับ
ตอนนี้มาใช้ Corel VideoStudio Pro X3 สวยนะครับ
ใช้งานคล้ายๆกัน ตระกูลเดียวกัน แต่เจ๋งกว่า
การแปลงไฟล์ออกมาก็ดีกว่าเดิมด้วยซ้ำ จาก 100% เป็น 120% เลยทีเดียวหล่ะ 55+
PALAMAZ

Postby Zinsia » Wed Dec 28, 2011 5:01 am

เชียCorel VideoStudio Pro X3กับPinnacle Studio15 คะ
Pinnacle Studio15 สามารถทำเมนูDVDได้ด้วยคะ แต่อาจจะกินแรมไปหน่อย
ส่วนCorel VideoStudio Pro X3 ก็แจ่มเหมือนกันคะ
Zinsia

Return to Movie Conversion