จะฝังซับด้วยVirtualDub แต่มันขึ้นว่า Clouldn't locate....

สอบถามเทคนิคเกี่ยวกับการแปลงหนัง การตัดต่อหนัง การใส่ซับไตเติ้ล

Moderator: aot

จะฝังซับด้วยVirtualDub แต่มันขึ้นว่า Clouldn't locate....

Postby yingpaka » Wed Sep 12, 2012 3:36 pm

กำลังจะฝังซับด้วยโปรแกรมVirtualDub พอเพิ่มวีดีโอเข้าไปมันฟ้องว่า "Clouldn't locate deocmpressor for format H264" มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างคะ แต่วีดีโอบางไฟล์ก็เพิ่มได้ปกติ เป็นเฉพาะบางไฟล์

ขอบคุณค่ะ :(
yingpaka

Postby aot » Wed Sep 12, 2012 11:38 pm

ขาด codec h264 ครับ

ถ้าลง k-lite codec อยู่แล้ว ให้ไปเปิดคำสั่งที่ Start -> All Programs -> ffdshow -> VFW codec configuration.

หรือลองเปิดตัวหนังด้วยโปรแกรมเล่นหนัง แล้วมองดูไอค่อนรูปตัว F ด้านล่างขวาของจอคอม

มองหา ffdshow Video decoder > codecs > h264/AVC > มองที่แท็บ Decoder แล้วเปลี่ยนให้เป็น libavcodec แล้วกด OK

ปิดโปรแกรมดูหนังแล้วลองเปิดใหม่

ทำเสร็จแล้ว ลองโยนตัวหนังใส่โปรแกรม VirtualDub อีกทีนะครับ

หรือถ้าไม่ได้ลง K-lite codec ก็ไปหามาลงนะครับ แล้วตอนลงมันจะมีให้เลือก option ตอนติดตั้ง
ให้มองหา H264, x264, Xvid แล้วติ๊กเลือก
แล้วก็มองหา vfw แล้วติ๊กเลือก h264, x264 ด้วยนะครับ จะได้ไม่มีปัญหาอีก

หนังจากนั้นก็ลองโยนไฟล์เข้า VirtualDub อีกทีนะครับผม
aot

Return to Movie Conversion