รบกวนช่วยผมด้วยครับ

สอบถามเทคนิคเกี่ยวกับการแปลงหนัง การตัดต่อหนัง การใส่ซับไตเติ้ล

Moderator: aot

รบกวนช่วยผมด้วยครับ

Postby lnwwaaha » Mon Jun 18, 2012 8:20 pm

พอดีโหลดหนังมาเป็นไฟล์.mkvและไฟล์.srt ทั้งสองไฟล์มีชื่อเหมือนกันทุกประการครับ
ใช้โปรแกรมwindow media classic ครับ ลงพร้อมกับK-lite codecครับ
เล่นแล้วซับไม่ขึ้นครับ จนปัญญาจริงๆครับ
lnwwaaha

Postby aot » Mon Jun 18, 2012 10:41 pm

ตอนลงได้ติ๊กเลือก vobsub มั้ยครับ

ถ้าลงแล้วไม่ขึ้น

ลองดูที่โปรแกรม media player classic นะครับ
ดูใน option ไปที่คำสั่ง playback แล้วมองหาคำสั่ง auto-load Subtitle ให้ติ๊กถูกครับ
โปรแกรมจะอ่านซับด้วยออฟชั่นใหม่ในตัวมันเอง ไม่เกี่ยวกับ vobsub ครับ

แต่ถ้าทำทั้งสองแล้วไม่ขึ้น ให้เปิด ซับไตเติ้ลที่ว่าด้วย subtitleworkshop แล้วเซิฟออกมาเป็นไฟล์ใหม่นะครับ
ย้ำว่าต้องไฟล์ใหม่ แล้วลองเล่นดูใหม่อีกทีนึงครับ

(ผมก็เคยเป็นครับ ชื่อเหมือนกัน แต่ไม่ยอมรันซับ แต่พอแปลงไฟล์ใหม่มันจะอ่านครับ)
aot

Return to Movie Conversion