[ไรท์ DVD] ขอความช่วยเหลือ เรื่องไรท์ DVD ค่ะ

แนะนำโปรแกรมดีๆ สำหรับการชมภาพยนตร์ หรือการทำภาพยนตร์เพื่อความบันเทิงส่วนตัว

Moderator: aot

[ไรท์ DVD] ขอความช่วยเหลือ เรื่องไรท์ DVD ค่ะ

Postby iammoe » Sun Apr 11, 2010 8:07 pm

คือว่า จขกท. ต้องการไรท์ซีรีส์ญุ่ปุ่นค่ะ
แล้ว อย่างที่รู้ๆ กันคือ ซีรีส์มันต้องมี หลายๆ ตอนใช่มั้ยคะ
อย่างแรกคือ จขกททำการ ฝังซับหมดแล้ว
ไฟล์หนังเป็นแบบ .avi

โปรแกรมที่ใช้ไรท์คือ TMPGEnc DVD Author 3 with DivX Authoring ค่ะ
ซึ่งตอนที่ไรท์ได้กดเลือก output format เป็น DVD-Video PAL (Europe, etc) ตามที่ tutorial เขาบอกมา
พอมาถึงขั้นตอนที่ต้องใส่ไฟล์ลงในโปรเจกท์...
จขกทก็ได้ใส่ ลงไป 5 ไฟล์ ไฟล์ละประมาณ 600 MB ค่ะ
ถ้ามี 5 ไฟล์ก็ = 3000 MB หรือ .. 2.92 GB
แต่ว่า!!! output size มันออกมาเป็น 10.90 GB !!!
ซึ่งมันก็เกิน ความจุของแผ่น DVD ที่จขกท. เตรียมมาไว้ (4.7 GB)
ขนาดนี่ยังไม่รวม หน้าเมนูที่กำลังจะทำต่อด้วยเลยนะเนี่ย !!!

ตอนแรก จขกท. กด output format เป็น DivX Ultra PAL (Europe, etc)
ก็ใส่ไป 5 ไฟล์เท่ากันเลย แต่ output size มันแค่ 2.80 GB เองอ่ะคะ
แต่พอไรท์ออกมาแล้ว มันอ่านได้แค่บางเครื่องเอง เลยตัดวิธีการนี้ออกไปซะ

คือว่า จขกท. ไม่มีความรู้เรื่อง การไรท์เลยค่ะ
เพิ่งจะมาลองไรท์หนังเป็นครั้งแรก ตอนนี้เ้ลยปวดหัวตึบๆ
ต้องทำยังไงอ่ะคะ!? มันต้องปรับตรงไหนหรือเปล่าอะคะ
หรือว่า พอจะมีโปรแกรมไหน ที่มันใส่ไฟล์ออกมาแล้ว output size ไม่มหึมา เท่าโปรแกรมนี้
ยังไงก็ช่วยกันด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่า :)
iammoe

Postby LeslyLee » Mon Apr 12, 2010 11:20 am

ถ้าต้องการ Authoring จาก AVI เป็น DVD ขนาดของ output จะไม่ขึ้นอยู่กับขนาดของไฟล์ AVI นะครับ
แต่จะขึ้นอยู่กับความยาวของหนังและ bit rate ที่เราใช้ encode ครับ
LeslyLee

Postby iammoe » Mon Apr 12, 2010 7:53 pm

ลองไปปรับ bitrate ดูแล้ว
ตอนนี้ไรท์ไปได้ 2 แผ่นแล้วค่า
ขอบคุณ คห. 1 มากๆ นะคะ <3
iammoe

Return to Cool Software