อยากรู็เกี่ยวกับ hard sub/soft sub งงนิดหน่อยครับ

สอบถามเทคนิคเกี่ยวกับการแปลงหนัง การตัดต่อหนัง การใส่ซับไตเติ้ล

Moderator: aot

อยากรู็เกี่ยวกับ hard sub/soft sub งงนิดหน่อยครับ

Postby barrimos » Sat Oct 25, 2008 8:33 pm

คือว่าผมโหลดไฟล์มาไฟล์หนึ่ง .mkv / .rmvb
แล้วทีนี้มันเปิด/ปิด ซับได้ อย่างงี้เป็น hard sub หรือ soft sub อะครับ
แล้วถ้าเป็น soft sub จะดึงออกมายังไง แล้วถ้าดึงออกแล้ว ตัวไฟล์ต้นฉบับ ตัว ซับยังจะอยู่ไหมหรือหายไปเลย

รบกวนด้วยครับ ผม จะแปลงไฟล์ แล้ว งง มากคือแปลงไฟล์แล้ว แต่ตัว ซับดันติดมา
barrimos

Postby honeybe » Mon Oct 27, 2008 11:49 am

hard sub คือซับที่ฝังลงไปบนตัวหนัง (ให้คิดถึงรอยสักอ่ะ) เพราะฉะนั้น
จึงเอาออกจากตัวหนังไม่ได้ และแยกตัวซับออกมาก็ไม่ได้เหมือนกัน

softsub คือซับที่ตัวหนังแยกจากตัวซับอย่างชัดเจน คือหนังไฟล์นึง ซับไฟล์นึง
อย่างเช่นซับในดีวีดี ซับแบบนี้มีหลายประเภท เช่น .ssa .srt .sub .idx
อย่างเช่นไฟล์ซับที่โหลดจากที่นี่อ่ะก็เป็น softsub เหมือนกัน

ก็ลองดูเอาแล้วกันว่าหนังของคุณเป็นซับแบบไหน :)
honeybe

Re: อยากรู็เกี่ยวกับ hard sub/soft sub งงนิดหน่อยครับ

Postby NPN » Sat Dec 28, 2013 6:16 pm

แล้วพวกแผ่น DVD เป็น hard sub/soft sub ครับ
ถ้าเป็น soft sub ไฟล์ไหนคือ soft sub
NPN

Return to Movie Conversion