การนำซับไตเติลไปใช้ดู DVD และเปิดซับสองภาษาในการดู DivX

วิธีการใช้งานซับไตเติ้ลในเว็บและเทคนิคเบื้องต้นในการใช้ ซับไตเติ้ล

Moderator: aot

การนำซับไตเติลไปใช้ดู DVD และเปิดซับสองภาษาในการดู DivX

Postby kitichai » Sun Dec 07, 2003 9:51 pm

หากคุณมีปัญหาว่าหนัง DVD ของคุณนั้นมีซับที่แปลได้ไม่ดีนัก และคุณมีไฟล์ซับที่อาจจะ Download มา หรือ แปลเอง ลองใช้โปรแกรมนี้ดูครับ
Media Player Classic 6.4.7.1
http://www.doom9.org/software.htm

คุณจะสามารถเปิดหนัง DVD พร้อมกับโหลดซับที่คุณชื่นชอบมาดูได้พร้อมกัน
ส่วน DivX นั้นปกติเพียงคุณลงโปรแกรม Vobsub และก็เก็บ File ซับไตเติลที่ตั้งชื่อเหมือนกับ File หนัง DivX ของคุณซับก็จะเปิดขึ้นมาอัตโนมัติ แต่หาก File หนัง DivX ของคุณอยู่ในแผ่น CD และ ซับที่ต้องการจะเปิดดูไม่ได้อยู่ในทีเดียวกัน เวลาที่จะดูก็จะต้อง Copy File นั้นๆมาใส่ใน HDD ก่อนหรือว่าอาจจะ Writeแผ่น CDR(W) ใหม่ หากคุณใช้โปรแกรม MPC นี้ก็จะสามารถโหลดซับมาดูได้เลยโดยทีไม่ต้อง copy หรือ write แผ่นใหม่

คุณอาจจะนำวิธีนี้ไปประยุกต์ใช้ ให้สามารถดูซับสองภาษาได้ในเวลาเดียวกัน(เอาไว้ฝึกภาษาอังกฤษด้วยตัวเองดีเลยครับ) โดยเปิดซับปกติจาก VobSub และเปิดซับอีกภาษาจาก MPC ข้อดีอีกย่างที่ผมชอบมาก คือเวลาที่เราดูหนังในโหมด Full Screen โปรแกรมจะเลื่อนซับลงมาอยู่ที่ Letter Box(แถบพื้นที่สีดำด้านบน หรือ ล่างในหนังที่เป็น WideScreen) ให้อัตโนมัติ และ ขยายขนาด Font ขึ้นเล็กน้อยให้ดูเหมาะสมกับภาพ

วิธีการ Setting MPC
ก่อนที่จะโปรแกรมจะสามารถโหลดซับไตเติลได้นั้นจะต้อง แก้ไขค่า Setting ใน menu Option(o) ก่อน
View->Option->PlayBack->Output
DirectShow Video ให้เลือกเป็น
-VMR7(renderless) หรือ -VMR9(renderless)

VMR7/9(renderless) & DirectX7/9 Settings ให้เลือก
- Use regular off screen plain surfaces
หรือ
- Use texture surfaces and render video in 3d (ถ้าเลือกเป็น 2d เวลาเล่นโหมด Full Screen แล้วจะมีเห็นแต่ซับกับหน้าจอดำๆ ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกันครับ)

จากนั้นก็ Open DVD หรือ Open File(Video Media อะไรก็ได้) แล้วก็ให้ไปที่
File->Load Subtitle (Ctrl+L) และเลือก File Subtitle ที่เราต้องการ
หากเราไม่ได้แก้ไขค่า Setting ใน Option ก่อนก็จะขึ้น Error บอกให้เราไปเซตค่าใน Option ใหม่ก่อน
Image

Capture จาก DVD (ซับไทยโหลดจากแผ่น DVD ,ซับอังกฤษโหลดมาจากไฟล์)
Image

Capture จาก DiVX (ซับไทยโหลดมาจาก VobSub ,ซับอังกฤษโหลดมาจาก MPC)
Image

เราสามารถแก้ไข Style(ชื่อ Font ,ขนาด ,สีของตัวอักษร ,พิกัด ฯลฯ) ของซับไตเติลได้โดยเข้าไปที่เมนู
Play->Subtitles->Style... หรือ คลิกขวาที่หน้าจอแล้วเข้าไปที่ Subtitles->Style...

ปล.
-ฟังชั่นในการเล่น DVD ของโปรแกรม MPC นั้นจะสู้โปรแกรม DVD Player(PowerDVD ฯลฯ) อื่นๆไม่ได้เลยครับ
Last edited by kitichai on Thu Dec 18, 2003 4:28 pm, edited 1 time in total.
kitichai

Postby cs15928 » Mon Dec 08, 2003 2:23 pm

ขอบคุณที่ให้รายละเอียดครับ

ดู ๆ ไปแล้วก็นึกขึ้นได้ว่า เวบนี้น่าจะรวมพวกลิงค์โปรแกรมที่จำเป็นต้องใช้นะครับ แล้วก็พวก codec ที่มีเยอะแยะหลากหลาย อีกต่างหาก :D
cs15928

Postby kitichai » Wed Dec 10, 2003 12:37 am

ผมกะว่าจะรวบร่วม โปรแกรมที่จำเป็นๆ ใส่ไว้ในหน้าแรก แต่ยังนึกออกไม่เยอะ
ถ้าคุณ cs15928 หรือคนอื่น คิดออกช่วยแนะนำเข้ามาด้วยครับ ที่ผมคิดออกตอนนี้ก็มี

DivX5.xx
ffdShow
Vobsub
Medai Player Classic
AC3Filter

GKnot
Dr.DivX
SubRip
kitichai

Postby pp-rom » Tue Feb 10, 2004 3:27 pm

-VMR7(renderless) หรือ -VMR9(renderless)

ทำไมส่วนนี้ของผมเซ็ทไม่ได้ครับ มันเป็นสีเทาหมดเลยอะ :cry:
pp-rom

Postby kaesan » Tue Feb 10, 2004 4:05 pm

พี่ pp-rom

ผมอ่านดูแล้ว เค้าบอกว่าVMR7(renderless)จะต้องใช้ WindowXP
VMR9(renderless)จะต้องมี DirectX 9 นะครับ
เดี๋ยวผมจะลองโหลดDirectX มาไว้ในเครื่งครับ
(ผมใช้ ME)
:wink:
kaesan

Postby pp-rom » Wed Feb 11, 2004 4:49 pm

kaesan wrote:พี่ pp-rom

ผมอ่านดูแล้ว เค้าบอกว่าVMR7(renderless)จะต้องใช้ WindowXP
VMR9(renderless)จะต้องมี DirectX 9 นะครับ
เดี๋ยวผมจะลองโหลดDirectX มาไว้ในเครื่งครับ
(ผมใช้ ME)
:wink:

ลง DirectX9 ใช้ได้ครับ สำหรับ Divx แต่ดีวีดียังมีปัญหาอยู่ครับ คือมันจะแจ้งเตือนเหมือนรูปข้างบนอะ
pp-rom

ใช้ Viplay ดิ ง่ายดี ไม่มีปัญหา แต่เปิด DVD ไม่ได้นะ

Postby Itnas » Wed Apr 28, 2004 5:05 am

เราใช้โปรแกรม Viplay มันใช้ง่ายดีครับ ไม่มีปัญหาด้วย ขยายเสียงหนัง DivX ที่เสียงเบา ๆ ได้ด้วย ลองเอาไปใช้ดูนะ เข้า google แล้ว หา Viplay

ส่วน โปรแกรมที่น่าจะมีที่ web นี้
1. ffdshow
2. Viplay
3. Dr.DivX
4. flaskmpeg
5. VirtualDup
6. AC3filter
7. Vobsub
8. smartripper (ไว้ rip DVD)
9. subrip (ไว้ rip subtitle มีหลายตัวเลือกใช้เอาเอง)
10.โปรแกรมตกแต่ง subtitle (เช่น เลื่อน sub , เปลี่ยน framerate แก้ ตัวอักษร I/L เป็นต้น)
11. ไว้นึกออกจะมาโพสอีก
Itnas

Postby madspy » Wed Jan 12, 2005 8:21 pm

ทำไมเลือก put put ไม่ได้อะ เวลาเบลือกแล้วโปรแกรมแฮงค์ไปเลย :oops:
madspy

Postby topcrazy » Sun Jan 16, 2005 1:47 am

Image

ผมลองทำตามแล้ว มันก็ยังไม่ขึ้นให้เลือก sub น่ะครับ ยังขึ้น ERROR อยู่เลย
แก้ไขไงได้บ้างเนี่ยครับ[/img]
topcrazy

Postby ลอร์ดยู » Tue Jan 18, 2005 3:01 am

ถ้าใช้ DirectVobSub หรือ VSFilter (แบบที่มีลูกศรเขียวๆขึ้นตรง taskbar) เราสามารถบอกมันได้ครับว่าให้ไปหาไฟล์ซับได้ที่ไหน วิธีการถ้าใช้ DirectVobSub ให้ไปที่ Start Menu -> Programs -> VobSub -> DirectVobSub Configure แล้วเลือกแถบ Paths ก็จะเห็นค่าที่ตั้งไว้คือ
.
c:\subtitles
.\subtitles
นั่นหมายความว่ามันจะค้นหาไฟล์ซับที่รู้จักจาก . (folder เดียวกับ .avi) และ c:\subtitles (ที่เราเพิ่งสร้างขึ้นมา) และ .\subtitles (folder subtitles ที่อยู่ใน folder เดียวกันกับไฟล .avi)

ดังนั้นถ้าแผ่น CD/DVD หลายๆแผ่นของเรามี folder ดังเช่น
\movies\ <-- ในนี้มี .avi
\sub\ <- ในนี้มีไฟล์ซับต่างๆ เช่น .idx/.sub หรือ .srt
ก็ให้ add ..\sub เพิ่มไปครับ ก็จะเล่นซับได้เลยโดย

อีกวิธีเราอาจสร้าง folder c:\subtitles ไว้ แล้วเก็บไฟล์ซับต่างๆ ไว้ในนี้ ก็จะสะดวกครับ ตั้งชื่อให้ตรงกับชื่อหนังบนแผ่น CD/DVD

ส่วนถ้าใช้ ffdshow ก็ทำได้คล้ายๆกันครับ เข้าไปที่ Start Menu -> Programs -> ffdshow -> Configuration -> Subtitles -> Search in แล้วตั้งค่า (ดูเหมือนจะได้ค่าเดียว)
ลอร์ดยู

Postby topcrazy » Wed Jan 19, 2005 12:13 pm

โอ้ ขอบคุณมากครับ มาช่วยผมสองเว็บเลยนะเนี่ย :D
topcrazy

Postby iyaraj » Fri Jan 28, 2005 9:26 am

มาอัพเดทความรู้ :)
iyaraj

Postby klungkrub » Thu Sep 22, 2005 7:22 pm

ง่า ขอถามไรหน่อยจิ

ผมโหลด ซับมาจาก เว็ปนอกอ่ะคับ

แต่ซับ มันขึ้นไม่ตรงกันกับที่ ในหนังอ่ะคับ

วิธีแก้คือต้องนั่งแก้เวลาใหม่ใช่ป่าวคับ
klungkrub

Postby topcrazy » Fri Sep 23, 2005 10:46 am

ใช่ครับ

ลองใช้ subtitle workshopดูครับ แ้ก้ได้หมด
topcrazy

Postby jaws2643 » Tue Sep 27, 2005 8:25 pm

ผมใช้โหลดซับที่นี้ไปแล้วเปิดโปรแกรม subtitle workshop ปรากฏว่าตรงดีใช้ได้
แต่พอเปิด window media classic ปรากฎว่าซับขึ้นเร็วกว่า
พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ
jaws007
jaws2643

Next

Return to Subtitle