สงสัยเกี่ยวกับการจ่ายค่าแปล

พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับ ซับไตเติ้ล

Moderator: aot

สงสัยเกี่ยวกับการจ่ายค่าแปล

Postby ppairprd » Fri Sep 01, 2017 7:40 am

สวัสดีค่ะ
พอดีว่าเป็นมือใหม่เพิ่งหัดรับงาน
สงสัยว่าปกติกว่านายจ้างจะจ่ายเงินให้ใช้เวลานานแค่ไหนคะ?
รับงานมาสองเจ้า เจ้าแรกต้องรออีก 1 เดือนกว่าจะตัดบิล
อีกเจ้าก็รอเกือบสามเดือนเพราะต้องรอเบิกอีกน่ะค่ะ
นี่มันปกติใช่ไหมคะ? นึกว่าจะเป็นแบบ
ซับไปเงินมาแบบนี้ซะอีกน่ะค่ะ :cry:

ไม่รู้ว่าปกติเค้าจ่ายกันยังไง ถ้าแบบบนี้ปกติแล้วก็จะได้ไม่ต้องห่วง

ขอบคุณค่ะ.
ppairprd

Re: สงสัยเกี่ยวกับการจ่ายค่าแปล

Postby subtranslator » Fri Sep 01, 2017 9:47 am

ถ้ารับงานจากบริษัทฯ ก็เป็นแนวนี้ครับ รอครบเดือน แล้วค่อยวางบิล (แม้จะแปลเรื่องเดียวก็ตาม) แล้วรออีก 1 เดือนเพื่อรับเช็ค/โอนเงิน (อาจมีหัก ณ ที่จ่ายด้วย ถ้ายอดเกิน 1,000 บาท) แต่ถ้ารับงานจากซับคอนแทร็ค (sub contractor) ก็อยู่ที่ต่อรองแล้วครับ

ถ้ารับตรงจากบริษัทฯ ต้องตรวจสอบให้ดี ๆ นะครับ เสิร์ชหาดูได้ จะเจอในพันทิป บางบริษัท จ้างฟรีแลนซ์ แต่ไม่จ่ายตังค์ครับ บ่ายเบี่ยงไปเรื่อย แล้วก็เปลี่ยนฟรีแลนซ์หน้าใหม่ ๆ ผมเลิกรับงานแปลแล้วครับ เพราะเจอแบบนี้ ยกเว้น sub contractor ที่เคยติดต่อและไว้ใจได้จริง ๆ ถ้าบริษัทฯ ที่คุณรับงานอยู่ จ่ายเงินตรงตามกำหนด ก็รับไปเถอะครับ ดีกว่าอยู่เปล่า ๆ ส่วนผมงานแปล เป็นงานอดิเรกครับ ไม่รับก็ไม่เป็นไร
subtranslator

Re: สงสัยเกี่ยวกับการจ่ายค่าแปล

Postby ppairprd » Mon Sep 04, 2017 5:42 am

subtranslator wrote:ถ้ารับงานจากบริษัทฯ ก็เป็นแนวนี้ครับ รอครบเดือน แล้วค่อยวางบิล (แม้จะแปลเรื่องเดียวก็ตาม) แล้วรออีก 1 เดือนเพื่อรับเช็ค/โอนเงิน (อาจมีหัก ณ ที่จ่ายด้วย ถ้ายอดเกิน 1,000 บาท) แต่ถ้ารับงานจากซับคอนแทร็ค (sub contractor) ก็อยู่ที่ต่อรองแล้วครับ

ถ้ารับตรงจากบริษัทฯ ต้องตรวจสอบให้ดี ๆ นะครับ เสิร์ชหาดูได้ จะเจอในพันทิป บางบริษัท จ้างฟรีแลนซ์ แต่ไม่จ่ายตังค์ครับ บ่ายเบี่ยงไปเรื่อย แล้วก็เปลี่ยนฟรีแลนซ์หน้าใหม่ ๆ ผมเลิกรับงานแปลแล้วครับ เพราะเจอแบบนี้ ยกเว้น sub contractor ที่เคยติดต่อและไว้ใจได้จริง ๆ ถ้าบริษัทฯ ที่คุณรับงานอยู่ จ่ายเงินตรงตามกำหนด ก็รับไปเถอะครับ ดีกว่าอยู่เปล่า ๆ ส่วนผมงานแปล เป็นงานอดิเรกครับ ไม่รับก็ไม่เป็นไร

ขอบคุณมากเลยนะคะ เบาใจไปเยอะเลย ^^
ถ้าไม่เป็นการรบกวน บอกได้ไหมคะว่า วางบิล ต้องทำยังไงบ้าง?
ต้องมีอะไร ต้องทำยังไง ยื่นตอนไหน ข้อมูลมีอะไร ประมาณนี้น่ะค่ะ
ไปหาอ่านมาแล้วแต่ก็ไม่เข้าใจอยู่ดี แล้วส่วนใหญ่มันหลายปีแล้ว
ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังทำเหมือนเดิมได้ไหม

ขอบคุณนะคะ :)
ppairprd

Postby subtranslator » Mon Sep 04, 2017 10:29 am

แต่ละบริษัท ไม่เหมือนกันครับ ขอรายละเอียดที่บริษัทเลยว่ารับวางบิลเมื่อไร ต้องใช้อะไรบ้าง เรื่องนี้-ไม่มีกฎเกณฑ์ตายตัวครับ ขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละบริษัท บางบริษัท ต้องมี PO+PR ด้วย บางบริษัทก็ไม่ต้องใช้....

ก่อนผมจะรับงาน ผมจะถามรายละเอียดพวกนี้ก่อนเลย เช่น ส่งงานวันไหน ค่าแปลเรื่องนี้ ให้เท่าไร (แต่ละเรื่อง ไม่เท่ากัน) เครดิตเทอมกี่วัน ต้องวางบิลมั๊ย ถ้าต้องฯ วางบิลเมื่อไร โอนเงินหรือรับเช็ค-วันที่เท่าไร บลา.. บลา.. บลา.. เพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจในการรับงานครับ อย่างที่บอกครับ ผมมีโอกาสเลือกรับงานเหมือนกัน ผมเสียเปรียบมากเกินไป ก็ไม่รับ แต่ถ้ารับแล้วเจอตุกติก ก็ไม่ตามครับ เสียเวลาทำมาหากินเปล่า ๆ (สำหรับเรา ตรงไปตรงมา อยู่แล้ว)...

อธิบายยืดยาวเลย เผื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่นด้วย...

Postby thegmz » Tue Sep 12, 2017 7:05 pm

น่าจะต่างกันต่างแต่คนจ้างค่ะ ส่วนตัวนายจ้างใจดี จบเรื่องก็จ่ายเลย
ถ้าเป็นซีรีย์หลายซีซั่นก็จบซีซั่นก็จ่ายเลย หรือถ้าช่วงงานเยอะๆ ตัดจ่ายเดือนละ 2 รอบก็มีค่ะ
ส่วนที่ว่า 3 เดือนนี่เกินไปนะคะ น่าเห็นใจ จขกท.ค่ะ
thegmz

Postby subtranslator » Tue Sep 12, 2017 7:46 pm

ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใจดีหรือไม่ ครับ

ขึ้นอยู่กับระบบของบริษัท ครับ บริษัทที่มีการวางระบบ วงจรรายจ่ายไว้อย่างมีมาตรฐาน จะดำเนินการในลักษณะที่ต้องมีการวางบิลทั้งสิ้น แล้วรอจ่ายเงินในรอบถัดไป ทั้งนี้เพื่อความครบถ้วนของเอกสารและป้องกันการจ่ายเงินซ้ำซ้อน อย่าลืมว่าหลังจากจ่ายเงินไปแล้ว ยังมีสรรพากร+ผู้สอบบัญชีเข้ามาตรวจสอบอีก ตอนแรกก็รู้สึกงง-เหมือนกันว่า ทำไมต้องวุ่นวายขนาดนี้, หลังจากที่ได้พูดคุยกับแคชเชียร์+จนท.บัญชี ของบริษัท ถึงได้รู้ที่ไปที่มาว่า...

อ้อ... เป็นแบบนี้ นี่เอง...

https://www.jobbkk.com/jobs/detail/6354 ... 3%E0%B9%8C

เปิดรับสมัคร freelance นักแปล อยู่ครับ เป็นบริษัทมหาชน ด้วย วางบิลเดือนละครั้ง เครดิตเทอม ไม่เกิน 60 วัน ใครอยากสมัครเชิญเลยครับ แล้วลองตรวจสอบเครดิตเทอมด้วยก็ดีครับ เผื่อผมได้ข้อมูลผิด ๆ มา

Postby PoNoLuu » Wed Sep 13, 2017 2:17 pm

ประสบการณ์ส่วนตัว

รับจากคนกลาง

มีทั้งแบบ ครบยอด 5 ตอน หรือทำครบตามที่จ่ายงานมา
ขอเวลาตรวจ 2-3 วันจ่ายเลยเต็มจำนวน

และจ่ายเดือนละครั้งค่ะ
โดยบางเจ้าคือสำรองจ่ายให้เราหมด
นับงาน วันที่ 1-สิ้นเดือน จ่ายเงินไม่เกินวันที่ 10 เต็มจำนวน

บางเจ้าจ่ายเดือนละครั้ง แต่มั่วมาก!!!!
เราส่งตารางไปให้ว่าเดือนๆ หนึ่งทำอะไรส่งไปบ้าง
เงินออกมา ไม่บอกเราว่าของตอนไหนออก ของตอนไหนไม่ออก
ทวงถามก็ งง ทบไปทบมา ขอเลิกทำงานให้
สุดท้าย เงินที่เค้าค้างเราไว้ ทำนิ่ง ต้องคอยทวง และปัจจุบันยังได้ไม่ครบด้วย

ตั้งแต่ต้นปี เรารับงานจากบริษัท เครดิต 30 วัน ออกเป๊ะตรงเวลาค่ะ
เรตราคาเพิ่มให้ด้วยตามผลงาน
PoNoLuu

Postby ppairprd » Mon Sep 25, 2017 11:55 am

subtranslator wrote:แต่ละบริษัท ไม่เหมือนกันครับ ขอรายละเอียดที่บริษัทเลยว่ารับวางบิลเมื่อไร ต้องใช้อะไรบ้าง เรื่องนี้-ไม่มีกฎเกณฑ์ตายตัวครับ ขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละบริษัท บางบริษัท ต้องมี PO+PR ด้วย บางบริษัทก็ไม่ต้องใช้....

ก่อนผมจะรับงาน ผมจะถามรายละเอียดพวกนี้ก่อนเลย เช่น ส่งงานวันไหน ค่าแปลเรื่องนี้ ให้เท่าไร (แต่ละเรื่อง ไม่เท่ากัน) เครดิตเทอมกี่วัน ต้องวางบิลมั๊ย ถ้าต้องฯ วางบิลเมื่อไร โอนเงินหรือรับเช็ค-วันที่เท่าไร บลา.. บลา.. บลา.. เพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจในการรับงานครับ อย่างที่บอกครับ ผมมีโอกาสเลือกรับงานเหมือนกัน ผมเสียเปรียบมากเกินไป ก็ไม่รับ แต่ถ้ารับแล้วเจอตุกติก ก็ไม่ตามครับ เสียเวลาทำมาหากินเปล่า ๆ (สำหรับเรา ตรงไปตรงมา อยู่แล้ว)...

อธิบายยืดยาวเลย เผื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่นด้วย...

ขอบคุณมากเลยนะคะ กระจ่างขึ้นเยอะเลย
อ้อ ขอถามหน่อยค่ะ ปกติแล้วเวลาวางบิล
ต้องส่งไปยังไงคะ? ส่งไปทางอีเมล์หรือส่งไปตามที่อยู่บริษัทหรอคะ?
ppairprd

Postby ppairprd » Mon Sep 25, 2017 11:57 am

PoNoLuu wrote:ประสบการณ์ส่วนตัว

รับจากคนกลาง

มีทั้งแบบ ครบยอด 5 ตอน หรือทำครบตามที่จ่ายงานมา
ขอเวลาตรวจ 2-3 วันจ่ายเลยเต็มจำนวน

และจ่ายเดือนละครั้งค่ะ
โดยบางเจ้าคือสำรองจ่ายให้เราหมด
นับงาน วันที่ 1-สิ้นเดือน จ่ายเงินไม่เกินวันที่ 10 เต็มจำนวน

บางเจ้าจ่ายเดือนละครั้ง แต่มั่วมาก!!!!
เราส่งตารางไปให้ว่าเดือนๆ หนึ่งทำอะไรส่งไปบ้าง
เงินออกมา ไม่บอกเราว่าของตอนไหนออก ของตอนไหนไม่ออก
ทวงถามก็ งง ทบไปทบมา ขอเลิกทำงานให้
สุดท้าย เงินที่เค้าค้างเราไว้ ทำนิ่ง ต้องคอยทวง และปัจจุบันยังได้ไม่ครบด้วย

ตั้งแต่ต้นปี เรารับงานจากบริษัท เครดิต 30 วัน ออกเป๊ะตรงเวลาค่ะ
เรตราคาเพิ่มให้ด้วยตามผลงาน

โห เจอแบบนี้ก็แย่เลยนะคะ เราก็กลัวๆ อยู่ มือใหม่ด้วย เห้อออ
ไม่ทราบว่าตอนคุณวางบิล คุณวางยังไงหรอคะ
ส่งไปทางอีเมล์หรือว่าส่งไปตามที่อยู่บริษัทคะ?

ขอบคุณมากค่ะ ^^
ppairprd

Postby ppairprd » Mon Sep 25, 2017 2:00 pm

thegmz wrote:น่าจะต่างกันต่างแต่คนจ้างค่ะ ส่วนตัวนายจ้างใจดี จบเรื่องก็จ่ายเลย
ถ้าเป็นซีรีย์หลายซีซั่นก็จบซีซั่นก็จ่ายเลย หรือถ้าช่วงงานเยอะๆ ตัดจ่ายเดือนละ 2 รอบก็มีค่ะ
ส่วนที่ว่า 3 เดือนนี่เกินไปนะคะ น่าเห็นใจ จขกท.ค่ะ

เข้าใจผิดไปน่ะค่ะ แหะๆ ต้องรอเครดิต 30 วัน
แล้วพอดีงานเสร็จตั้งแต่ต้นเดือนแล้วต้องรอสิ้นเดือนถึงจะวางบิลได้
เลยคิดว่ารอนานเกินไปรึเปล่า ปกติเป็นแบบนี้หรอ น่ะค่ะ เลยมาถาม
มันสองเดือนกว่าๆ เอง ขอโทษที่ตื่นตูมเกินไปนะคะ

ขอรบกวนทราบได้ไหมคะว่าคุณวางบิลยังไง
ส่งไปทางอีเมล์หรือว่าส่งไปตามที่อยู่บริษัทเลยคะ?

ขอบคุณมากเลยค่ะ
ppairprd

Return to Talking About Subtitle