ขอปรึกษาเรื่องเกี่ยวกับ subtitle หน่อยครับ

อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับการใส่ซับไตเติ้ล การเพิ่มภาษา การปรับ timing และอื่นๆ เกี่ยวกับซับไตเติ้ล

Moderator: aot

ขอปรึกษาเรื่องเกี่ยวกับ subtitle หน่อยครับ

Postby zicker » Mon May 25, 2015 2:30 pm

สวัสดีครับทุกๆท่านในบอร์ดแห่งนี้

...ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ

โดยปกติผมจะดูหนังกับ TV โดยตรงเลยครับ ไม่ได้ผ่านกล่องหรือเครื่องเล่นอื่นๆเลยครับ
ผมก็จะมี HDD Ext. ขนาด 2TB อยู่ลูกนึงที่ไว้เป็นที่เก็บหนังไว้ดูบน TV ครับ
(Samsung LED TV 22'' UA22ES5000R)

และทุกๆเรื่องก็จะดูได้แบบปกติไป ซึ่ง 70% ส่วนใหญ่จะเป็นหนัง นามสกุลไฟล์ .MKV ครับ
(เป็นไฟล์เดี่ยวๆไม่มีไฟล์ซับนะครับ เข้าใจว่าคนปล่อยมาน่าจะทำการรวมซับ+re sync ไว้เรียบร้อยแล้ว)
(จากแหล่งที่ทุกๆท่านน่าจะคุ้นเคยกัน)
ซึ่งก็สามารถเลือกซับเลือกเสียงดูได้ปกติมาก sub ใหญ่ดูได้สบายตา
หรือไม่ก็ซีรี่ย์ แทบทุกเรื่อง (มากกว่า 80%) จะเป็น mkv ครับ
แต่ผมเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมซับมันถึงไม่ใหญ่เหมือนของหนังเลย
ซับเล็กมากๆ เล็กแบบเล็กมากจริงๆครับ
(แต่มันก็ขึ้นซับให้นะครับ ภาษาถูกต้องทุกอย่างไม่มีอะไรผิดเพี้ยน จะมีก็แค่ตัวเล็กสุดๆกับรูปแบบการจัดเรียงบรรทัดแปลกๆครับ)
ทุกๆครั้งผมจะต้องเอามาแปลงไฟล์ก่อนอ่ะครับเพื่อที่จะทำให้ซับใหญ่ขึ้น
โดยที่จะใช้โปรแกรม 4Media Video Converter Ultimate ในการทำครับ
Image
ซึ่งเมื่อทำเสร็จแล้วก็จะกลายเป็นซับแบบฝังไปเลย และไฟล์ก็จะออกมาเป็น .mp4
(จะไม่ขอพูดถึงรายละเอียดการตั้งค่าต่างๆนะครับเพราะตรงนี้ไม่ใช่ point)
ซึ่งหลังจากแปลงแล้วก็สามารถดูได้แบบปกติสุขครับ ซับใหญ่อ่านง่ายสะใจดีเลยแหล่ะครับ

แต่ๆ..คือช่วงนี้ผมค่อนข้างติดซีรี่ย์อยู่หน่อยๆครับ 555
ครั้นจะให้แปลงทุกๆครั้งมันก็ไม่ไหวจริงๆครับ T^T
มันเลยเป็นประเด็นที่จะมาถามในวันนี้ครับ
...ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ(ครั้งที่2)
คือมันมีซีรี่ย์เรื่องนึงครับ ผมสามารถดูได้เลยแบบที่ไม่ต้องแปลงไฟล์เลยครับ
ซับอ่านง่ายสบายตาสบายแฮร์มากๆเลย
ผมก็เลยจัดการต่อเข้าคอมพ์เพื่อเข้าไปดูไฟล์ ปรากฏว่ามันเป็นแบบนี้ครับ
Image
(.idx+.sub น่าจะเรียกว่า vobsub หรือเปล่าครับไม่แน่ใจ)

ส่วนซีรี่ย์เจ้าปัญหาซับเล็ก (คือจริงๆแล้วซีรี่ย์ที่ผมโหลดมาแทบทุกเรื่องจะซับเล็กครับ แต่ก็จะมีเรื่องนี้แหล่ะที่เห็นไฟล์ซับ เรื่องอื่นๆไม่เห็นไฟล์ซับครับ)
Image
(.ssa)

คำถามก็คือผมจะทำยังไงให้ไฟล์ซับแบบ .ssa กลายเป็น .idx+.sub ได้ครับ
เพราะถ้าเมื่อไหร่ที่ซีรี่ย์ซับมันเป็น .idx+.sub เนี่ย คือผมไม่ต้องเอามาแปลงเลยนะครับ
คือมันสามารถดูได้ตัวใหญ่ชัดเจนได้เลยอ่ะครับ
ผมก็เลยอยากจะทำให้ซีรี่ย์ที่มีซับไฟล์เป็น .ssa กลายเป็น .idx+.sub บ้างอ่ะครับ
ผมจะต้องทำยังไงบ้างครับ รบกวนแนะนำและช่วยผมหน่อยนะครับทุกๆท่าน _/||\_

ขอบคุณมากครับ
ปล.ผมใช้ Windows 7 x64
ปล2.ถ้าคำถามผมมันจะสร้างความงุนงงกับท่านและสร้างความน่ารำคาญไปบ้างผมต้องขออภัยกับมือใหม่คนนี้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ.
zicker

Re: ขอปรึกษาเรื่องเกี่ยวกับ subtitle หน่อยครับ

Postby admin » Mon May 25, 2015 10:45 pm

http://forum.videohelp.com/threads/3381 ... idx-sub%29

จากลิงค์นี้มีวิธีทำอยู่ครับ แต่ผมยังไม่ได้ทดลองทำนะครับ หามาจาก google ครับ

ได้ลองใช้โปรแกรมสำหรับแก้ไขซับ เปลี่ยนหรือเพิ่มขนาด font หรือยังครับอาจช่วยได้ครับ หรือใช้ text editor เช่น notepad เข้าไปกำหนดขนาดใน code ก็ได้นะครับ

[V4 Styles]
Format: Name, Fontname, Fontsize, PrimaryColour, SecondaryColour, TertiaryColour, BackColour, Bold, Italic, BorderStyle, Outline, Shadow, Alignment, MarginL, MarginR, MarginV, AlphaLevel, Encoding
Style: Default,CordiaUPC,30,&Hffffff,&H00ffff,&H000000,&H000000,-1,0,1,1,0,2,20,20,10,0,1
admin

Re: ขอปรึกษาเรื่องเกี่ยวกับ subtitle หน่อยครับ

Postby petty » Tue May 26, 2015 9:26 pm

1.ssa to srt ด้วย Subtitle Workshop
เปิดไฟล์ ssa บน SW แล้ว save as SubRip(srt)
2. srt มาแปลงบนโปรแกรมแจกฟรีประเภท srt to idx/sub บนเน็ต

ปล. ผมไม่ค่อยแน่ใจที่คุณบอกว่าแปลงแล้วเป็นซับฝัง เพราะนั่นเท่ากับต้อง rendor กันใหม่ทั้งยวง เล่นกันเป็นชั่วโมงเชียวนะคุณ
คุณลองหาโปรแกรม MediaInfo เช็คไฟล์ mp4 ที่ว่า คุณอาจเจอว่ามีไฟล์ text แพ็ครวมในmp4 หรือ mkv ซึ่งจะเรียกซับฝังก็ไม่ถูกทีเดียว
นั่นก็คือมันเป็น container หนึ่ง ที่บรรจุไปด้วย ไฟล์ภาพ ไฟล์เสียง ไฟล์ซับไตเติ้ล-จะกี่ภาษาก็ยัดเข้าไปเถอะ
petty

Return to Subtitle Technique