ขอถามเกี่ยวกับการขยาย size ซับครับ

สอบถามเทคนิคเกี่ยวกับการแปลงหนัง การตัดต่อหนัง การใส่ซับไตเติ้ล

Moderator: aot

ขอถามเกี่ยวกับการขยาย size ซับครับ

Postby zicker » Sat May 10, 2014 11:20 pm

สวัสดีครับ คือผมโหลดซีรี่ย์มาเรื่องนึง เป็น file mkv (เป็นไฟล์ mkv เดี่ยวๆ ไม่มีไฟล์ซับแยก) ครับ เปิดดูในคอมพ์ด้วยโปรแกรมของ K-lite codec ( media player classic ) ซับก็ขึ้นตามปกติดี ขนาดปกติ ทุกอย่างเป็นไปตามที่ควร แต่เมื่อผมนำไฟล์หนังลงแฝลชไดร์ไปเสียบกับ TV เปิด คือ ซับก็ขึ้นนะครับ แต่มันแบบว่า ตัวเล็กเอามากๆ = ='' เล็กแบบเล็กมากจริงๆ
ผมเลยลองโหลดไฟล์ sub แยก ที่เป็น .ssa มาครับ แล้วจัดแจงเปลี่ยนชื่อไฟล์ให้ตรงกัน ผลก็ออกมาเหมือนเดิม เล็กครับ คราวนี้ผมก็เลยแก้ font size ในไฟล์ซับดู ก็ไม่มีผลอะไรเลย ตอนแรกผมก็คิดว่า TV มันไม่อ่านไฟล์ซับ ผมก็เลยลองแก้ไขเนื้อหาในไฟล์ซับดูมันก็โชว์ตามที่ผมแก้ ก็ตัดไปได้เลยเรื่องมันอ่านไม่ออก

เพราะที่ผมลองเลือกทำแบบนี้ดูเพราะคิดว่าจะช่วยลดระยะการแปลงไฟล์ลงได้บ้าง เพราะทุกวันนี้ถ้าผมจะเอาหนังไปดูบน TV ผมจะต้องใช้โปรแกรม Xilisoft Video Converter Ultimate เพื่อไปขยายซับที่มากับไฟล์เป็น size 56 + fontเหลือง แล้วสั่งแปลง แบบนี้ตลอด ซึ่งไฟล์ๆนึงมันใช้เวลามากเลยครับ

พอจะมีทางไหนที่ดีกว่านี้อีกหรือเปล่าครับ

ปล.TV ผมมันปรับขนาดฟ้อนท์ sub ไม่ได้ครับ
zicker

Return to Movie Conversion