การนำซับไตเติลไปใช้ดู DVD และเปิดซับสองภาษาในการดู DivX

วิธีการใช้งานซับไตเติ้ลในเว็บและเทคนิคเบื้องต้นในการใช้ ซับไตเติ้ล

Moderator: aot

Postby topcrazy » Tue Sep 27, 2005 10:01 pm

งั้นลองไปตั้งใน Vobsub >
Direct vobsub configur นะครับ

ไปที่ Tab Timing ดูตรงช่องแรกมันจะมีให้เซ็ท delay เป็นมิลลิเซกเลยแหละ ก็ตั้งไปโลดเด้อ

ปล นีเ่ป็นกรณ๊ซับขึ้นช้าหมดทุกอันน่ะนะ
topcrazy

sub thai ของ FF7 Last Order

Postby knotnet » Tue Oct 11, 2005 11:19 am

ผมใช้ vobsub ตามที่แนะนำแล้วครับ มีลูกศรสีเขียวขึ้นมา แต่เวลาดูหนัง FF7 Last order เป็น Div X ด้วย Power DVD ตัวซับไทยกลายเป็นอักษรขอม ไม่ทราบว่า มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณมากครับ
knotnet

Postby topcrazy » Tue Oct 11, 2005 7:04 pm

อ่า ต้องไปตั้ง fonts ใน vobsub กระมังครับ ลองเข้าไปที่ Vobsub Configuration ดูนะครบมันจะมีให้เหลือก font อยู่ก็เลือกที่มัน support Thai น่ะครับ
topcrazy

Postby jukkroo » Tue Nov 22, 2005 10:22 pm

อ่า....ครือว่า....

ลองทำดูแล้วนะเจ้าค่ะ...ใช้ได้ดีเปิดดูได้แจ่มเลยเจ้าค่ะ....
แต่ว่า....
อ่านซับไม่ออกค่ะ..ไม่ได้เป็นภาษาขอมนะค่ะ แต่ว่ามันไม่มี พวก ..สระ..ไม้เอก ไม้โท สระอุ สระอู ประมาณเนี้ยค่ะ ตัวซับจริงๆอ่ะมีนะค่ะ ลองเปิดดูใน notepad แล้วมันมีค่ะ ซับเป็นนามสกุล .ssa ไดเร็ค xใช้ 9b เอ๋...แต่เครื่องของข้าน้อยยังไม่มีโปรแกรมvobsubนะเจ้าค่ะ หรือว่าจะต้องหามาใส่ด้วย
ไม่ทราบว่าข้าน้อยจะต้องทำยังงัยดีค่ะ ถึงจะเอา สระที่เป็นความภาคภูมิใจในภาษาไทยของเรากลับมาดูได้หละค่ะ
jukkroo

Postby topcrazy » Wed Nov 23, 2005 2:10 pm

ต้องลง vobsub ก่อนสิครับ
แต่กรณีที่สระไม่ขึ้นนี่ผมไม่เคยเจอแฮะ
topcrazy

Postby nasdaq » Sun Jan 15, 2006 9:33 pm

ลอร์ดยู wrote:ถ้าใช้ DirectVobSub หรือ VSFilter (แบบที่มีลูกศรเขียวๆขึ้นตรง taskbar) เราสามารถบอกมันได้ครับว่าให้ไปหาไฟล์ซับได้ที่ไหน วิธีการถ้าใช้ DirectVobSub ให้ไปที่ Start Menu -> Programs -> VobSub -> DirectVobSub Configure แล้วเลือกแถบ Paths ก็จะเห็นค่าที่ตั้งไว้คือ
.
c:\subtitles
.\subtitles
นั่นหมายความว่ามันจะค้นหาไฟล์ซับที่รู้จักจาก . (folder เดียวกับ .avi) และ c:\subtitles (ที่เราเพิ่งสร้างขึ้นมา) และ .\subtitles (folder subtitles ที่อยู่ใน folder เดียวกันกับไฟล .avi)

ดังนั้นถ้าแผ่น CD/DVD หลายๆแผ่นของเรามี folder ดังเช่น
\movies\ <-- ในนี้มี .avi
\sub\ <- ในนี้มีไฟล์ซับต่างๆ เช่น .idx/.sub หรือ .srt
ก็ให้ add ..\sub เพิ่มไปครับ ก็จะเล่นซับได้เลยโดย

อีกวิธีเราอาจสร้าง folder c:\subtitles ไว้ แล้วเก็บไฟล์ซับต่างๆ ไว้ในนี้ ก็จะสะดวกครับ ตั้งชื่อให้ตรงกับชื่อหนังบนแผ่น CD/DVD

ส่วนถ้าใช้ ffdshow ก็ทำได้คล้ายๆกันครับ เข้าไปที่ Start Menu -> Programs -> ffdshow -> Configuration -> Subtitles -> Search in แล้วตั้งค่า (ดูเหมือนจะได้ค่าเดียว)

ของเราลองทำตามที่คุณบอกแล้วนะคะ คือไฟล์ซับมันอยู่ในซีดีเลยอ่ะค่ะ เราเลยสร้าง folder แล้วก๊อปไฟล์ซับที่มีอยู่ในซีดีมาไว้ใน folder ซึ่งชื่อไฟล์จะเป็น .THai.ssa ค่ะ แต่ว่าเราเปิดไฟล์ไม่ได้ค่ะ เพราะมันเข้าไม่ถึงไฟล์นามสกุลนี้ มันเข้าได้แค่ตัว foสder แล้วก็ไม่มีอะไรแล้วน่ะค่ะ ทำไงดีคะ
nasdaq

virtualdub

Postby mynicky8825 » Tue Feb 14, 2006 1:18 pm

โปรแกรมถามหา เลข serial น่ะค่ะ ทำไงดีค่ะ
mynicky8825

Postby rhapz » Sat May 13, 2006 8:38 am

อ่า ดูในWMC แล้วมันดีเลย์อ่าค่ะ หนังดุยืดกว่าปกติ
แต่เวลาดูในGOM Player หรือ BsPlayer ไม่เป็นอะไร
มีทางแก้ไหมคะเนี่ย ต้องปรับอะไรที่WMCหรือเปล่า
เพราะอยากดูซับสองภาษาจริงๆ
rhapz

Postby curioz » Mon May 15, 2006 3:19 am

คือตอนนี้ผมประสบปัญหาว่า มันขึ้นซ้อนกันอะครับ
ภาษาต่างดาวกับภาษาไทย ทำไงดีอ่าคับแหะๆ
curioz

Postby sukhumarn_u » Wed Jun 14, 2006 10:33 pm

แล้วจะฝังซํบทั้งสองภาษา เหมือนในตัวอย่าง (เช่น ซับอังกฤษบน ซับไทยล่าง) ต้องทำยังไงคะ พอจะมีวิธีไหม ขอความกรุณาท่านที่รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ (ในกรณีที่ต้องการ write เป็น DVD หรือ VCD เพื่อเปิดในเครื่องเล่นทั่วไป)
sukhumarn_u

Postby pool » Sat Aug 05, 2006 1:02 am

คือทำได้แล้ว
แต่ว่าบางตอน
มันเปิดมาแล้ว
เสียงมันไม่ตรงกับภาพ
มีวิธีแก้ไขยังงัยบ้างค่ะ
pool

Postby aketoom » Mon Oct 02, 2006 2:44 am

คือผมเพิ่งลอง โหลด subtitle และเพิ่งเข้ามาเวบนี้เป็นครั้งแรกครับ

ผมมีแผ่น DVD broke back mountain ซึ่งเป็นแผ่นก้อบ ซึ่งมี sub thai ห่วยแตกมากๆ ผมเลยมาลองโหลด sub จาก web ไป ปรากฎว่า มี 2 files ซึ่งผมงงอย่างมากครับ ก็เลยโหลดมาทั้ง 2 files

และลองทำตามที่กระทู้บอก คือ MPC 6 โหลดมาแล้ว และสามารถ open dvd ได้ปกติครับ แต่ทว่า...

ปัญหาที่ผมพบ(หลังจากทำตามที่กระทู้บอกทุกอย่าง)คือ

1. เมื่อเปิด MPC เล่น open DVD และ load subtitle มาใช้ มันไม่ขึ้น subtiltle มาให้ครับระหว่างเล่นอยู่ แต่พอผมกดหยุด มันก็จะเห็น subtitle ที่ตรงกับการพูดตอนนั้น~!!

ทำยังไงถึงจะให้มันขึ้นดีครับ ทำไม่ได้จริงๆ -- --'' ลองมา 1 ชม.แล้ว เหนื่อยมากครับ ช่วยที

2. อันนี้เสริมอันที่ 1. คือพอผมเปิดเป็น open file และ browse ไปหาห้องที่ drive DVD เอา file ที่เป็น ชื่อ VTS_01_1 (mpeg file) มา ปรากฎว่า subtitle ขึ้นระหว่างเล่นตามปกติ ไม่เหมือนข้อ 1. ครับ งง มากๆๆๆๆ

ผมคิดว่ามันอาจจะได้เรื่องแล้ว แต่พอ file VTS_01_1 จบ มันแค่ 40 นาทีเองมั้งครับ จะตัดขึ้น scene 2 subtitle ก็ใช้ไม่ได้แล้วครับ

ผมเลยอยากให้ช่วยทำให้ข้อ 1. เล่นได้ด้วยครับ เพราะถ้าเป็น file ค
ไม่มีปัญหาอะไร ถ้าเป็น file เต็ม

3. อันนี้ ถามเกี่ยวกับ subtitle ครับ บอกผมโง่ก็ได้ครับ ผมไม่เคยรู้มาก่อนว่าถ้า subtitle ที่มี 2 ช่วง แบบ brokeback mountain จะทำอย่างไรให้เล่นต่อกันได้ครบทั้งเรื่องครับ

ผมลอง VOB sub แล้วครับ แต่ผมทำไม่ได้ (หรือทำไม่เป็นแหละครับ) ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ~

ปล. (เอ่อ ถ้าถามโง่ๆ ขอโทษไว้ด้วยครับ เพิ่ง sign up วันนี้เองครับ :D )
aketoom

มี ดีวีดี ซับไทย ของซอดองโย อยากจะให้เพื่อนๆ

Postby zeethai » Wed Mar 28, 2007 12:29 am

มี DVD file subtitle ของ Seo dong yo

ทำไงจะแปลงเป็น subtitle ของ DivX ได้ จะได้ โหลดมาให้

บรรยายได้ดีมาก สนุกกว่าที่ช่อง3 แปลอีก

ชอบๆๆๆ
zeethai

Postby juniji » Sat Oct 06, 2007 9:38 pm

ได้ผลเต็ม10000000% ขอบคุณครับ
juniji

Postby shaffawe » Mon Apr 20, 2009 9:50 am

ขอบคุณมากครับ
shaffawe

PreviousNext

Return to Subtitle