แก้ไขวิธีการเข้ารหัสภาษา (encoding) ในการอัพโหลด

พูดคุย และประกาศข่าวจากทางเว็บไซต์

Moderator: aot

แก้ไขวิธีการเข้ารหัสภาษา (encoding) ในการอัพโหลด

Postby admin » Sat Jun 13, 2015 2:46 pm

ทางเว็บได้แก้ไขวิธีการเข้ารหัสภาษา (encoding) ในการอัพโหลดซับไตเติ้ล
เพื่อป้องกันข้อผิดพลาดในการอัพโหลดไฟล์ที่เป็น Unicode แล้วได้ผลลัพธ์เป็นอักขระที่ไม่สามารถอ่านได้ครับ

หากเพื่อนสมาชิกยังพบปัญหาที่อัพโหลดแล้วเป็นอักขระที่ไม่สามารถอ่าน (ภาษาต่างดาว) หรือปัญหาอื่นๆสามารถแจ้งเข้ามาได้นะครับ :D
admin

Re: แก้ไขวิธีการเข้ารหัสภาษา (encoding) ในการอัพโหลด

Postby jaideejung007 » Sun Jun 14, 2015 6:21 am

นั่นหมายความว่า ซับอังกฤษ ที้บันทึกเป็น UTF-8 จะสามารถอัพโหลดได้ปกติ ถูกต้องใช่ไหมครับ

ว่าแต่พวกสัญลักษณ์ พิเศษ เช่น ตัวกุญแจซอล (กรณีซับนั่น เป็นแบบผู้พิการทางการได้ยิน) จะเพี้ยนไปด้วยไหมครับ?
jaideejung007

Re: แก้ไขวิธีการเข้ารหัสภาษา (encoding) ในการอัพโหลด

Postby admin » Mon Jun 15, 2015 6:05 pm

ในส่วนของฐานข้อมูลยังไม่ได้เก็บเป็น utf-8 นะครับ
ตัวสัญลักษณ์พิเศษ น่าจะยังเพี้ยนอยู่นะครับ
ต้องขออภัยในความไม่สะดวกนะครับ :o
admin

Return to Discussions