ขอความเห็นเรื่องซับไตเติ้ลครับ

พูดคุย และประกาศข่าวจากทางเว็บไซต์

Moderator: aot

ขอความเห็นเรื่องซับไตเติ้ลครับ

Postby admin » Thu Sep 26, 2013 11:59 pm

สวัสดีครับ

ขอถามความเห็นเพื่อนสมาชิกเรื่องลิขสิทธ์ของซับไตเติ้ลที่สมาชิกร่วมกันแปลครับ

เนื่องจากมีผู้สนใจจะขอซื้อลิขสิทธิ์ซับไตเติ้ลภาษาไทยบนเว็บที่เพื่อนๆ ช่วยกันแปลเพื่อใช้ในเชิงธุรกิจ

จึงอยากขอความเห็นเพื่อนๆสมาชิกว่าเห็นควรอย่างไร
เบื้องต้นผมมีความเห็นอยู่สองอย่างคือ

1. กำหนดราคาขายและแบ่งให้กับผู้แปลในแต่ละเรื่อง แต่อาจจะมีปัญหาเรื่องการกำหนดราคา และการแบ่งสัดส่วนให้กับผู้แปลแต่ละท่านอย่างไร ซึ่งบางเรื่องได้ถูกแปลจากสมาชิกหลายๆท่าน ซึ่งคุณภาพการแปลและจำนวนประโยคที่แปลนั้นจะแตกต่างกัน

2. ให้ใช้ฟรีโดยคงเครดิต ผู้แปลและเว็บไทยซับไตเติ้ลไว้ โดยให้ทำหนังสือมาเป็นลายลักษอักษรไว้เรื่องๆไป

หากมีความเห็นอื่นๆแนะนำกันเข้ามาได้เลยนะครับ :D
admin

Re: ขอความเห็นเรื่องซับไตเติ้ลครับ

Postby MimiGirlz » Fri Sep 27, 2013 6:59 pm

ความคิดเห็นส่วนตัว เลือกความเห็นที่ 2 เพราะที่มาแปลในนี้ก็ไม่ได้อยากได้ตังอยู่แล้วอ่ะค่ะ แค่ลงเครดิตให้ก็ชื่นใจแล้ว :D
MimiGirlz

Re: ขอความเห็นเรื่องซับไตเติ้ลครับ

Postby pj16238 » Fri Sep 27, 2013 7:05 pm

มาแปลที่นี่ ก็ไม่ได้อยากได้เงินอยู่แล้วค่ะ
แต่ก็ไม่อยากให้ขึ้นเครดิตด้วยอ้ะ เราอาย :red: 555+
pj16238

Postby Serge » Sun Sep 29, 2013 12:53 am

อืม น่าสนใจครับ แต่เรื่องนี้ค่อนข้างซับซ้อน คิดว่าต้องแยกเป็นกรณีไป
ถ้าใช้เชิงธุรกิจ ประเด็นอยู่ที่ว่า ทางเขาได้ลิขสิทธิ์มาถูกต้องไหม

1. ถ้าลิขสิทธิ์ไม่ถูกต้อง ก็ให้เขาใช้ฟรีๆไปเถอะครับ จะเอาอะไรกับสิ่งไม่ถูกต้องล่ะ
คือรับเงินมาจะกลายเป็นผู้แปลและทางเวปมีผลประโยชน์ในการละเมิดลิขสิทธิ์ จะติดร่างแหไปด้วย

2.ถ้าเป็นธุรกิจถูกต้อง หากนำซับไปใช้ อืม คิดว่า ก็คงเครติดผู้แปลและทางเวปไซต์ไว้
การตอบแทนก็ขอเป็น ช่วยค่าบำรุงเซิรฟ์เวอร์ และค่าใช้จ่าย รวมถึงไว้เป็นค่าพัฒนาเวปให้มีฟีเจอร์ดีขึ้น
รวมๆแล้ว เก็บไว้เป็นกองกลางบำรุงเวปเถอะ

ไม่งั้นการแบ่งค่าแปลก็จะมีปัญหา บรรทัดล่ะเท่าไหร่ แต่ละบรรทัดก็สั้นยาวไม่เท่า ไหนจะคุณภาพงานแปลอีก
แปลดีกับแปลไม่ดี ไม่ควรได้เท่ากัน ไหนจะโอนเงินให้ผู้แปลอีก ใครเป็นใครได้งงกันไปใหญ่

ทั้งนี้ก็แล้วแต่ทางเวปและเพื่อนๆสมาชิกเห็นควรครับ แค่เสนอเป็นทางเลือก :idea:
Serge

Postby katy » Fri Oct 04, 2013 10:18 am

ส่วนตัวเเล้วคิดว่า ซับดีค่ะใช้ได้ เพียงเเต่ว่าบางคำที่เป็ฯ ศัพท์อีเดียม ยังผิดนิดหน่อย เเละมีปัญหาเรื่องเวลาในการ อัพโหลดหนัง เเต่ปรับปรุงเรื่อยๆ ค่ะ อยู่ในขึ้นดี เเล้ว ยังไงเดี๋ญวจะช่วยเเปลอีกเเรงนะคะ
katy

Postby admin » Sat Oct 05, 2013 1:43 pm

ขอบคุณ คุณ MimiGirlz, คุณ pj16238, คุณ Serge และคุณ katy สำหรับความคิดเห็นนะครับ
ผมได้เอาลิงค์กระทู้นี้ไปวางไว้หน้าแรกแล้วครับ อยากให้เพื่อนๆสมาชิกร่วมแสดงความคิดเห็นกันอีกหน่อยครับก่อนที่จะสรุปกันครับ

ร่วมแสดงความคิดเห็นกันได้เลยนะครับ :sm10:
admin

Postby BLUE_MINT » Sat Oct 05, 2013 2:02 pm

แค่ให้เกียรติใส่เครดิตให้ก็พอค่ะ
ที่แปลซับทุกวันนี้ก็ทำด้วยใจกันอยู่แล้ว จะให้มาคิดเงินเป็นบรรทัดเป็นประโยคคงจะยากค่ะ
BLUE_MINT

Postby n/a » Sun Oct 06, 2013 1:13 pm

เห็นว่า เว็บ Th subtitle มีประโยชน์ด้านการฝึกทักษะด้านภาษาด้วยนอกจากความบันเทิง ซึ่งเห็นสอดคล้องว่าหากเป็นเชิงธุรกิจแล้วหากเกิดกรณีเข้าข่ายเป็นผู้ร่วมละเมิดลิขสิทธิ์ด้วย ก็น่าเสียใจเป็นอย่างมาก เพราะเป็นเว็บที่เกิดจากการแบ่งปัน และแหล่งความรู้ สร้างสังคมแห่งการให้
n/a

Postby sweetbeautyshop » Thu Oct 10, 2013 12:09 am

ทำด้วยใจค่ะ ไม่คิดเงิน

ขอแบบที่ 2 ค่ะ
sweetbeautyshop

Postby admin » Thu Oct 10, 2013 9:51 am

ทางบรษัทที่ติดต่อเข้ามาได้ลิขสิทธิ์หนังมาโดยถูกต้องครับ ผมก็มีความเห็นคล้ายกับเพื่อนสมาชิกครับ แต่ซับที่มีในเว็บมาจากเพื่อนๆ ช่วยกันแปลผมเลยต้องขอความเห็นจากหลายๆ คน และผมก็เห็นด้วยเรื่องการแบ่งเงินให้กับผู้แปลแต่ละคน ผมจึงลังเล เลยมาขอความเห็นครับ ถ้าเพื่อนๆ คิดว่าน่าจะให้ทางบริษัทนำไปใช้ได้เลยก็โอเคครับ ผมคงจะให้เค้าทำเป็นลายลักษณ์อักษรเข้ามาแจ้งเรื่องที่ต้องการนำไปใช้ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับความคิดเห็นนะครับ :D
admin

Postby dirtydog » Wed Oct 16, 2013 11:32 am

ที่บอกไม่อยากได้ ถ้าเห็นราคา แล้วอาจเปลี่ยนใจก็ได้นะครับ
ผมเองก็มาแปลสนุกๆเหมือนกัน
แปลหากินก็ อดตายครับ(แปลช้า แล้วยังพิมพ์โคตรช้าอีก) แต่หลายคนที่แปลได้เร็ว ก็น่าสนในนะครับ น่าลองให้ Web คุย ต่อรองดูก่อน
ประโยชน์ที่จะได้ ทางตรงไม่ต้องพูดถึงนะครับ แต่ทางอ้อม คงทำให้การแปลซับ เร็วขึ้นแน่ๆ และคงมีซับให้เลือก load มากขึ้น

หรืออย่างน้อย ก็ควร จ่ายผลประโยชน์ให้ web บ้าง ยังไงก็เป็นลิขสิทธิ์ ของ web นี้ web เอามาแจกเป็นรางวัล หรือ จ่ายให้คนแปลดี ขวัญใจนักแปล ก็ว่ากันไป
dirtydog

Postby admin » Sat Oct 19, 2013 9:40 pm

ขอบคุณครับ คุณ dirtydoy สำหรับความคิดเห็นนะครับ

ผมได้แจ้งทางนั้นเค้าไปก่อนหน้านี้แล้วครับ ว่าให้อนุญาตให้นำไปใช้ได้เลยแต่ต้องคง credit ผู้แปลไว้ที่ตอนท้าย
และให้ทำจดหมายมาถึงผมว่านำเรื่องใดไปใช้บ้างครับ :D
admin

Postby pmama » Mon Oct 21, 2013 7:33 pm

นอกจากขึ้นเครดิตแล้ว ขอแผ่นลิขสิทธิ์ให้บรรดาผู้แปลเรื่องนั้นๆ ได้มั้ยคะ ในกรณีที่เป็นภาพยนตร์เรื่องยาว
pmama

Postby pmama » Mon Oct 21, 2013 7:33 pm

ข้อความซ้ำ ขอโทษค่ะ
pmama

Postby chonlycheerful » Mon Oct 28, 2013 5:03 pm

ข้อสองดีกว่าค่ะ มาทำเพื่ออยากให้คนอื่นที่อยากเรียนภาษาอังกฤษเหมือนเรามีช่องทางในการเข้าใจในสิ่งที่ดูมากขึ้น อะไรช่วยกันได้ก็ช่วยกันไป เงินไม่ใช่ปัจจัยสำคัญ รู้เพื่อแบ่งปันจะทำให้คนอื่นได้ประโยชน์อีกเยอะมาก ฉะนั้น โหวต 2 ค่ะ :)
chonlycheerful

Next

Return to Discussions